Mức phạt không mang và không có giấy tờ xe có khác nhau không? 80% tài xế đang nhầm lẫn

Đúng là không đọc lại thì vẫn nhầm lẫn như thường. Tham gia giao thông nhiều cái chủ quan nên đôi khi là mất tiền oan.

Theo Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông, người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

– Đăng ký xe.

– Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này.

– Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này.

– Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới

Như vậy, vi phạm liên quan đến giấy tờ xe (bao gồm giấy phép lái xe, giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới) là trường hợp thực tế người tham gia giao thông thường mắc phải, song khi khi bị xử lý vi phạm thì có không ít người nhầm lẫn giữa 2 mức phạt “không mang” và “không có” giấy tờ xe.


https://i2.vitalk.vn/thread/src/2017/09/14/untitled-1505287566814png-bb-baaabsz5fg_2ota8pn87o4a7.png


Nguồn: http://tintuc.vn/nhieu-nguoi-chua-phan-biet-muc-phat-khong-mang-va-khong-co-giay-to-xe-213246
Bình luận
-
Ra đường chỉ mang đăng ký xe & giấy phép lái xe nhưng quên đi xe. Phạt bao nhiêu vậy?

- Trả lời -

- 14/09/2017

Quên mang giấy tờ xe, nó vẫy vào dù không có lỗi. Nó đòi chỉ kiểm tra giấy tờ. Rồi nó lập biên bản không giấy tờ. Đợi một lúc mang giấy tờ đến, nó lập biên bản quên giấy tờ và tịch thu luôn giấy tờ, hẹn nộp phạt để lấy. Đúng là cười ra nước mắt, người tham gia giao thông mặc định vẫn luôn thua thiệt trong bức xúc không thể xả.

- Trả lời -

- 14/09/2017

Bạn có thể quan tâm
Thông báo
Giúp chúng tôi hiểu điều gì đang xảy ra

Có vấn đề gì vậy?